Nghỉ việc vì giãn cách xã hội có được tính lương không?

Giúp NTDVN sửa lỗi

Dịch Covid 19 đang diễn biến phức tạp khiến một số địa phương phải thực hiện giãn cách xã hội. Ở các khu công nghiệp, đặc biệt là các tỉnh “tâm dịch” như Bắc Giang, Bắc Ninh... nhiều DN phải đóng cửa, người lao động tạm thời bị mất việc làm. Vậy trong thời gian giãn cách này, người lao động có được trả lương hay không?

Theo Khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động 2019 quy định về tiền lương ngừng việc như sau:

"3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

  1. a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;
  2. b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu."

Như vậy, trong trường hợp giãn cách xã hội theo yêu cầu của cơ quan nhà nước mà NLĐ không thể đi làm thì được trả lương ngừng việc (do hai bên thỏa thuận) vì thuộc trường hợp ngừng việc vì dịch bệnh nguy hiểm

Trang VOV đưa tin, Bộ Lao động - thương binh và xã hội gần đây đã đề xuất chi trả bảo hiểm xã hội theo mức hưởng của chế độ ốm đau cho người lao động phải nghỉ việc đi cách ly y tế để phòng, chống COVID-19.

Theo đó, người lao động được hưởng BHXH thời gian cách ly phải tham gia BHXH bắt buộc và có đóng BHXH bắt buộc tháng liền kề trước khi nghỉ việc vì cách ly y tế phòng chống dịch COVID-19, có giấy tờ liên quan việc phải cách ly y tế như "quyết định cách ly y tế"...

Mức hưởng chế độ sẽ tính theo quy định tại khoản 1 điều 28 Luật BHXH về mức hưởng chế độ ốm đau, tức là bằng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Theo tính toán của Bộ LĐ-TB&XH, tiền lương bình quân tháng đóng BHXH năm 2020 là 5,6 triệu đồng/tháng thì mức hưởng chế độ ốm đau trong trường hợp này là 175.000 đồng/ngày./.

Ngọc Minh

Kinh tế Tin kinh tế


BÀI CHỌN LỌC

Nghỉ việc vì giãn cách xã hội có được tính lương không?